Tìm hiểu về đầu nối của dây nhảy quang

tim hieu ve dau noi cua day nhay quang

Tìm hiểu về đầu nối của dây nhảy quang

Dây nhảy quang là thiết bị tuyệt vời để kết nối giữa hộp phối quang ODF. Với bộ chuyển đổi quang để tạo nên một hệ thống mạng quang khép kín. Trong mỗi các kết nối của dây nhảy quang các bạn thường thấy các đầu kết nối khác nhau. Bài viết hôm nay CVM telecom và các bạn sẽ cùng nhau đi tìm hiểu về đầu nối của dây nhảy quang thường thấy hiện nay.

Các đầu kết nối của dây nhảy quang

Như chúng ta đã biết dây nhảy quang thực chất là một đoạn sợi quang. Có đường kính thông dụng là 0.9mm, 2.0mm, 3.0mm . Gồm hai đầu kết nối quang có thể là : SC, ST , LC, FC, … . Và thuộc các dạng kết nối FLAT, PC, UPC, APC. Tùy thuộc vào chủng loại chúng ta có một số các loại dây nhảy quang phổ biến. Ví dụ như dây nhảy quang singlemode hoặc dây nhảy quang multimode hay dây nhảy quang multimode OM3 . Sau đây chúng ta cùng tìm hiểu chi tiết về các đầu kết nối thường thấy ở bên trên.

Đầu dây nhảy quang hay còn có tên gọi khác là kết nối quang ( Optical connector ) và chúng chủ yếu có các đầu kết nối: SC, ST, FC, LC. sau đây chúng ta sẽ cùng tìm hiểu chi tiết các đầu kết nối.

Đầu kết nối kiểu SC

Là loại đầu kết nối có đầu vuông lớn. Sử dụng một ống nối với đường kính là 2,5mm. Có tác dụng để cố định sợi dây quang.

Dây nhảy quang có đầu kết nối quang SC –SC  có các loại dây nhảy loại singlemode , multimode. Có chiều dài tùy thuộc vào yêu cầu của khách hàng. Không giới hạn chiều dài, được dùng cho các thiết bị converter quang điện, thiết bị mạng và viễn thông.

Đầu kết nối kiểu LC

Đầu kết nối LC có đặc điểm là đầu vuông nhỏ. Sử dụng ống nối có đường kính chỉ 1,25mm.

Phần thân của đầu kết nối LC tương tự như đầu nối kiểu SC. Nhưng kích thước chỉ bằng một nửa loại đầu nối SC.

Chúng cũng có các loại dây phổ biến là loại singlemode, multimode hay mới nhất đó là dây multimode OM3. Và được biết đến hai loại dây Simplex ( dây đơn) và Duplex (dây đôi).

Có màu đặc trưng của dây nhảy quang là màu cam, màu vàng và xanh dương.

Loại dây này được sử dụng cho kết nối giữa Switch quang với nhau. Hay giữa ODF với các thiết bị converter.

Dây nhảy quang singlemode LC-LC, Dây nhảy quang multimode LC-SC  là một ví dụ về kiểu đầu nối có hai đầu kết nối quang LC.

Đầu kết nối kiểu FC

Có đầu tròn vặn, sử dụng loại ống nối dài có đường kính là 2,5mm.

Có thiết kế khá đặc biệt với thân làm bằng dạng ren. Phù hợp với các môi trường thường có độ rung, chuyển động mạnh.

Loại đầu kết nối FC này được sử dụng trong các loại dây như singlemode, multimode, multimode OM3. Rất hiệu quả trong việc kết nối yêu cầu có các đầu kết nối chặt và chắc chắn.

Chẳng hạn như dây nhảy quang Multimode OM3 FC- ST có màu xanh nước biển. Gồm hai đầu kết nối khác nhau đó là FC  và ST.

Lõi của chúng được làm bằng thủy tinh, vỏ bọc được làm bằng nhựa LZSH.

Chúng có tốc độ truyền tải lên đến 10G.

Sử dụng trong các CATV, Fiber Optic Telecommunication System, LAN, FTTx, FTTH, v,v…

Đầu kết nối kiểu ST

Có đầu tròn gài, đầu ST sử dụng một ống nối có đường kính là 2,5mm. Với thân được làm từ nhựa hoặc kimm loại.

Loại đầu nối này cũng được sử dụng trên các loại dây singlemode, multimode, multimode OM3.

Với chiều dài có thể tùy chọn theo yêu cầu của người dùng. Điển hình như dây nhảy quang singlemode ST-ST, hay dây nhảy quang multimode OM3 ST-ST.

Ngoài ra còn có các đầu kết nối kiểu MU, E2000, nhưng hai kiểu đầu này ít sử dụng nên mình không đề cập đến trong bài viết này.

 

Xem thêm:

Một số loại dây nhảy quang giá rẻ.

Thi công hệ thống mạng

Lắp đặt camera giám sát

 

 

 

 

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *