Tìm hiểu về module quang SFP

module quang sfp la gi

Tìm hiểu về module quang SFP

Có bao nhiêu loại SFP module? Khoảng cách tối đa mà hiện tại SFP module có thể đáp ứng là bao nhiêu Km? Đó là những câu hỏi về SFP module mà CVM telecom nhận được từ các bạn. VÌ vậy hôm nay CVM telecom sẽ cùng các bạn tìm hiểu về module quang SFP.

Khái niệm SFP module

Module SFP hay còn được gọi là SFP transceiverSFP module hay module quang là loại module được dùng cho các thiết bị như switch, converter, DSLAM, SDH. Có cổng (khe) theo chuẩn SFP (Small Form Factor). 

SFP module là một bộ thu phát nhỏ gọn – bộ thu phát quang dạng module thế hệ mới. Thiết bị này được thiết kế để sử dụng cho đầu nối (connector) dạng small form factor (SFF). Có khả năng cắm nóng. Module quang thường được sử dụng trong các ứng dụng viễn thông và truyền số liệu. Ngày nay SFP module đã trở thành một chuẩn công nghiệp phổ biến. Được nhiều nhà sản xuất thiết bị mạng phát triển và hỗ trợ. Module SFP được thiết kế để hỗ trợ các chuẩn SONET, Gigabit Ethernet, Fibre Channel, và nhiều chuẩn truyền dẫn khác

Khái niệm Module quang SFP

Small Form Factor (SFP) là 1 thiết bị thu phát nhỏ gọn, có thể “gắn nóng”. Được sử dụng cho cả viễn thông và truyền thông dữ liệu. Một đầu của SFP gắn vào các thiết bị như là switch, router, media converter hoặc thiết bị tương tự. Đầu còn lại dùng để gắn cáp quang hoặc đồng. Nó là một giao thức chuẩn phổ biến được hỗ trợ bởi các nhà sản xuất thiết bị mạng và viễn thông.

Cũng như bộ chuyển đổi quang điện converter quang. SFP module cũng có rất nhiều loại và thường được chia làm một số loại dựa trên các đặc điểm sau:

  • Tốc độ: 155M (10/100Mbps ) , 1.25G (1000Mbps) hay SDH(STM-1, STM-4, STM-16)
  • Dùng loại cáp quang: multi mode (đa mốt)  hay single mode (đơn mốt)
  • Số sợi quang : 2 sợi quang (2 FO hay dual fiber) , 1 sợi (1 FO hay single fiber)
  • Hiện nay, khoảng cách tối đa mà Module SFP có thể hỗ trợ là 140Km.

Chức năng DDM

Một Module SFP với chức năng DDM, vậy DDM là gì? Thường khi chúng ta mua bộ thu phát SFP , chúng ta sẽ có tùy chọn với chức năng DDM của nó, vì vậy chức năng DDM là gì? Rõ ràng là một Module SFP với DDM là cao Ender hơn một mà không có chức năng DDM. Những gì sử dụng DDM cho?

DDM có nghĩa là là Digital-chẩn đoán, giám sát trong đó cung cấp cho người dùng với các thông tin quan trọng liên quan đến tình trạng của các tín hiệu truyền và nhận. Cách tiếp cận này cho phép người dùng cô lập các lỗi tốt hơn và phát hiện lỗi.

Công nghệ chuẩn đoán kỹ thuật số theo dõi nhiệt độ các module SFP. Quyền lực thu, thiên vị phát hiện, và công suất máy phát. Thông thường, đầu ra của các giá trị vật chất của từng tham số là một điện áp tương tự. Hoặc hiện tại từ trở kháng khuếch đại Trans, trình điều khiển laser, hoặc các bộ khuếch đại sau. Các kỹ sư sử dụng ADC để số hóa mọi giá trị vật chất. Đối với giá trị số hóa, một vi điều khiển có thể sau đó hoặc là xử lý dữ liệu như là một phần của một vòng điều khiển, hoặc kích hoạt báo động, hoặc chỉ ghi lại các dữ liệu vào một đăng ký.

 

Xem thêm:

Một số module quang giá rẻ .

Thi công hệ thống mạng

Lắp đặt camera giám sát

 

 

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *